ดูเน็ตฟลิกซ์ วนไปจนเบื่อแล้ว...ไม่ได้เที่ยวยาวๆ แถมยังต้อง Work from homeอีก #waycationพาเที่ยว ขออาสานำทีมคนเบื่อบ้าน...ออกไปเที่ยว Outdoor แบบไม่แออัด รับรองว่า "ปลอดภัย เพราะเป็นพื้นที่โล่ง อากาศถ่ายเทสะดวกอีกด้วยย" พร้อมแนะนำกิจกรรมไฮไลท์ที่ไม่ว่าใครไปก็ต้องทำให้ได้ !
5 พิกัด & กิจกรรม เที่ยวสนุกแบบ "Open - Air"
1. ชิลล์กับคาเฟ่กลางนาที่ Montreux Cafe' and Farm
แค่ชื่อร้านที่ได้แรงบันดาลใจมาจากเมืองริมทะเลสาบในสวิตเซอร์แลนด์ ก็พอบอกได้ว่าที่นี่บรรยากาศจะชิลล์แค่ไหน Montreux Cafe' and Farm อยู่แถวย่านรังสิต องครักษ์ ออกมาจากกรุงเทพไม่ไกลมาก ก็เจอกับคาเฟ่สไตล์โรงนาที่โอบล้อมไปด้วยธรรมชาติเขียวขจี ได้บรรยากาศฟาร์มอย่างแท้จริง ที่นี่มีทั้งโซนคาเฟ่ ที่นั่ง indoor และ outdoor และโซนทุ่งนาเขียวจี กว้างขวาง ที่มีมุมถ่ายรูปเพียบ แถมยังมีกิจกรรมสนุกๆ เช่น พายเรือ ปลูกผัก เวิร์กช็อปทำไข่เค็ม บรรยากาศชิลล์ๆ ลมเย็นๆ ให้ความสดชื่นไม่แพ้ไปต่างจังหวัดไกลๆ เลย
Waycation cares: เลือกที่นั่งโซน outdoor จะได้อากาศถ่ายเทสะดวก ใส่หน้ากากอนามัย และหมั่นล้างมือด้วยเจลแอลกอฮอล์
พิกัด : Montreux Cafe' and Farm
Facebook: https://www.facebook.com/Montreuxcafeandfarm
2. เดินเล่นคลองโอ่งอ่าง ช็อป ชิม แชะ แบบ New Normal
แลนด์มาร์กใหม่สุดฮิตของชาว กทม. ถือเป็นประสบการณ์ใหม่ของชาวกรุง ตั้งแต่มีการปรับภูมิทัศน์สองฝั่งคลองให้กลายเป็นที่เดินเล่นชิลล์ๆ ราวกับอยู่เมืองนอก จะจินตนาการว่าอยู่เวนิส อิตาลี หรือ คลองซองเกซอลที่เกาหลีก็ได้อยู่ คลองโอ่งอ่างสร้างความคึกคักและสีสันให้กับย่านนี้เป็นอย่างมาก แม้ว่าช่วงโควิดระบาดรอบสอง ต้องงดกิจกรรมพายเรือคายัคและเล่นซับบอร์ดไปก่อน แต่ถนนคนเดินคลองโอ่งอ่างยังคงเปิดให้บริการ มีร้านสตรีทฟู้ดมากมาย สามารถเดินเล่น ถ่ายภาพ street art ทุกวันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ เวลา 16.00 -22.00 น.
Waycation cares: สวม mask ตลอดเวลา เว้นระยะห่าง อย่าลืมเช็คอินไทยชนะ และล้างมือด้วยเจลแอลกอฮอล์บ่อยๆ ด้วย
พิกัด : คลองโอ่งอ่าง
Facebook: ถนนคนเดินคลองโอ่งอ่าง Ong Ang Walking Street
3. เบื่ออยู่บ้าน หนีมาปั่นจักรยานที่สวนรถไฟ
หนีความอุดอู้มาสู่ความร่มรื่นฟอกปอดกันหน่อย รับความเขียวขจีที่สวนรถไฟ เดินทางง่ายด้วยรถไฟฟ้า สถานี BTS หมอชิต ช่วงต้นเดือนกุมภาแบบนี้ ต้นชมพูพันธุ์ทิพย์กำลังบานสวยแข่งกับดอกบ๊วยที่ญี่ปุ่นเลย ความหวานชมพูสะพรั่งละมุนของดอกไม้ช่วยให้บรรยากาศหวานๆ น่าเที่ยว มาที่นี่แนะนำกิจกรรมยอดฮิตอย่างปั่นจักยานชมธรรมชาติ มีร้านจักรยานให้เช่ามากมายแถมราคาไม่แพง เช่าแล้วสามารถปั่นเล่นได้ทั้งวัน เสริมความแข็งแรงให้ร่างกาย แถมได้ออกมารับลม ชมวิวรับอากาศดีๆด้วย
Waycation cares: ถ้าเช่าจักรยาน อย่าลืมทำความสะอาดแฮนด์และเบาะจักรยานด้วยแอลกอฮอล์ หรือถ้าใครสะดวก แนะนำให้เอาจักรยานมาเองดีกว่า ที่สำคัญอย่าลืมรักษาระยะห่างเพื่อความปลอดภัยด้วยนะ
พิกัด : สวนวชิรเบญจทัศ (สวนรถไฟ)
Facebook : สวนวชิรเบญจทัศ สวนรถไฟ Vachirabenjatas Park Rot Fai Park
4. ไม่ต้องไปไหนไกล รับลมทะเลบรรยากาศดีที่บางปู
ช่วงนี้ยังไม่ควรเดินทางข้ามจังหวัด ต้องเลื่อนทริปหัวหินพัทยาออกไปก่อน แต่ถ้าคิดถึงบรรยากาศชายทะเล ต้องมาเที่ยวที่บางปู จ.สมุทรปราการ เดินทางง่ายๆ ชายทะเลใกล้กรุงเทพที่ให้บรรยากาศความโรแมนติกไม่แพ้กัน มีทั้งจุดชมวิว ร้านอาหารคาเฟ่น่านั่งมากมายในย่านนี้
ปักหมุดที่แรกที่ “สถานตากอากาศบางปู” จุดชมวิวยอดฮิต ช่วงนี้นกนางนวลที่หนีหนาวมาจากไซบีเรียยังคงอยู่ เลยทำให้กลายเป็นซิกเนเจอร์ของบางปูไปแล้วที่ต้องมาเดินเล่น ดูนก ชมพระอาทิตย์ตกกันทุกหน้าหนาว จะทานอาหารเย็นที่สโมสรภายใน หรือจะออกมาทานข้างนอกก็มีร้านอาหารบรรยากาศดีมากมาย เช่น “ร้านสายลมบางปู” ที่รวมทั้งร้านอาหาร, คาเฟ่ และแกลเลอรี่เซรามิคไว้ด้วยกัน ตัวร้านเป็นแบบโอเพ่นแอร์เปิดโล่ง อากาศถ่ายเทดี รับลมทะเลได้ชิลล์ๆ มาร้านเดียวได้ทั้งชิมอาหาร ขนมอร่อยๆ ช้อปงานคราฟน่ารักๆด้วย
Waycation cares: สวม mask เว้นระยะห่าง และล้างมือด้วยเจลแอลกอฮอล์บ่อยๆ เลือกโต๊ะที่โปร่งโล่ง
พิกัด : สถานตากอากาศบางปู
5. ใกล้ชิดธรรมชาติ ชิลล์ในสวนผลไม้ที่ In Garden Hut Cafe
![In the hut garden](https://7space.sgp1.digitaloceanspaces.com/3R22/1616069239.01017b832dd0381f10161aee4af550f5.jpg)
ออกจากกรุงเทพมาทางโซนนครปฐมไม่ไกล In Garden Hut Cafe คาเฟ่ในสวนผลไม้ พื้นที่กว้างขวางร่มรื่น ปลอดโปร่ง มีกิจกรรมมากมายให้ได้ทำ ตัวคาเฟ่มีโซนที่นั่งหลายแบบทั้งห้องแอร์ คาเฟ่บาร์ และ ศาลาริมน้ำ ทำงานมาเหนื่อยทั้งวีค แวะมาพักสมองนั่งชิลล์จิบกาแฟในสวน นอนเล่นทานขนมในศาลาริมน้ำ หรือจะพายเรือในท้องร่อง ให้อาหารปลาก็ได้ In Garden Hut Cafe อยู่ใกล้กับตลาดน้ำดอนหวายมากๆ เพียงข้ามถนน เผื่อใครแวะมาทำบุญที่วัดดอนหวาย สามารถมาจบทริปเติมความหวานที่ร้านสุดชิลล์นี้ได้เลย
Waycation cares: เลือกที่นั่งโซนริมน้ำ อากาศถ่ายเทสะดวก
พิกัด : In Garden Hut Cafe ร้านกาแฟในสวน
Facebook: https://www.facebook.com/InGardenHutCafe